07 Tháng Mười Hai 2022 ..:: LAO ĐỘNG » Tin tức chung ::.. Đăng Nhập
 Xem chi tiết
Thẩm quyền cho thôi việc, nghỉ hưu đối với CCVC
(Cập nhật: 02/06/2015 11:26:12)

Ông Hoàng Văn Sóng, công tác lại Liên minh Hợp tác xã tỉnh Lạng Sơn, đề nghị giải đáp về thẩm quyền giải quyết thôi việc và thông báo cho thôi việc, cho nghỉ hưu đối với cán bộ ngạch chuyên viên và tương đương công tác tại Liên minh Hợp tác xã theo quy định tại Nghị định 46/2010/NĐ-CP.

Ông Sóng thắc mắc: Cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền trong trường hợp thôi việc do 2 năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ tại các điểm a, b, c khoản 2 Điều 4 Nghị định 46/2010/NĐ-CP có cùng một cấp không? Cán bộ, nhân viên công tác tại Liên minh Hợp tác xã tỉnh, không phải là công chức thì có thuộc đối tượng áp dụng Nghị định 46/2010/NĐ-CP không? Liên minh Hợp tác xã có thẩm quyền thông báo cho thôi việc, cho nghỉ hưu đối với cán bộ, viên chức ngạch chuyên viên chính và tương đương trở xuống thuộc Liên minh Hợp tác xã tỉnh không?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ tỉnh Lạng Sơn trả lời như sau:

Chấm dứt hợp đồng làm việc theo phân cấp quản lý

Khoản 2 Điều 4 Nghị định 46/2010/NĐ-CP quy định:

"a) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày có kết quả phân loại đánh giá công chức, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền thông báo bằng văn bản đến công chức về việc giải quyết thôi việc, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 59 Luật Cán bộ, công chức;

b) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày có thông báo bằng văn bản, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền ra quyết định thôi việc"

Theo quy định trên thì cơ quan, tổ chức, đơn vị thông báo giải quyết thôi việc và cơ quan, tổ chức, đơn vị ra quyết định thôi việc được thực hiện theo phân cấp quản lý.

Đối với đơn vị sự nghiệp công lập, tại điểm a, khoản 1, Điều 29 Luật Viên chức quy định về đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc như sau:

"1. Đơn vị sự nghiệp công lập được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức trong các trường hợp sau:

a) Viên chức có 2 năm liên tiếp bị phân loại đánh giá ở mức độ không hoàn thành nhiệm vụ".

Tuy nhiên, việc chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức có 2 năm liên tiếp bị phân loại đánh giá ở mức độ không hoàn thành nhiệm vụ đến nay chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể, vì vậy để chấm dứt hợp đồng làm việc vẫn được thực hiện theo phân cấp quản lý.

Khoản 2 Điều 4 Nghị định 46/2010/NĐ-CP không có điểm c như phần hỏi của ông Hoàng Văn Sóng.

Được phép thông báo cho thôi việc, nghỉ hưu khi được uỷ quyền

Khoản 3 Điều 12 Nghị định 46/2010/NĐ-CP quy định, những người được Đảng, Nhà nước điều động, phân công và những người được tuyển dụng, bổ nhiệm theo chỉ tiêu biên chế được giao làm việc trong tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp được áp dụng Nghị định này.

Theo quy định trên thì những người được tuyển dụng, bổ nhiệm theo chỉ tiêu biên chế được giao làm việc tại Liên minh Hợp tác xã tỉnh thuộc đối tượng áp dụng theo Nghị định 46/2010/NĐ-CP.

Điểm b khoản 2 Điều 19 Quyết định số 25/2008/QĐ-UBND ngày 31/10/2008 của UBND tỉnh Lạng Sơn ban hành Quy định về phân công phân cấp quản lý tổ chức bộ máy, biên chế và cán bộ, công chức, viên chức, quy định thẩm quyền của Giám đốc Sở Nội vụ: "Bổ nhiệm vào ngạch, xếp lương đối với cán bộ, viên chức tương đương ngạch chuyên viên trở xuống, nâng bậc lương, hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung, điều động, cho thôi việc, cho nghỉ hưu đối với cán bộ, viên chức ngạch chuyên viên chính và tương đương trở xuống thuộc hội ở tỉnh".

Khoản 4 Điều 19 Quyết định số 25/2008/QĐ-UBND quy định thẩm quyền người đứng đầu hội ở tỉnh: "Bố trí, sắp xếp, sử dụng cán bộ, viên chức theo quy định; Nhận xét, đánh giá; thực hiện các chế độ, chính sách đối với cán bộ, viên chức; Thống kê, báo cáo tình hình quản lý, sử dụng cán bộ, viên chức; lập, quản lý và bổ sung hồ sơ cán bộ, viên chức theo hướng dẫn của cơ quan có thẩm quyền".

Như vậy, Giám đốc Sở Nội vụ có thẩm quyền thông báo và ra quyết định thôi việc đối với cán bộ, viên chức ngạch chuyên viên chính và tương đương trở xuống thuộc hội ở tỉnh. Tuy nhiên, việc thông báo cho thôi việc, nghỉ hưu có thể được Giám đốc Sở Nội vụ uỷ quyền cho người đứng đầu hội sau khi có văn bản đề nghị của hội về các trường hợp thôi việc, nghỉ hưu.

Nguồn: Chính phủ


Tin - Bài khác
Hướng dẫn điều chỉnh lương hưu trường hợp nghỉ trước 1995
Đại biểu QH mổ xẻ Điều 60 Luật BHXH
Lương hưu hơn 900.000 đồng/tháng, NLĐ có sống nổi không?
Nhiều ý kiến tán thành sửa Điều 60 Luật BHXH
Thủ tướng nhấn nút khai trương Cổng TTĐT Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Lĩnh BHXH một lần: Lợi trước mắt, nhưng sau sống bằng gì?
Tiền lương và chế độ của viên chức được cử đi biệt phái
Bộ Lao động đề xuất lộ trình giảm tỷ lệ hưởng lương hưu
Báo động đỏ tai nạn xây dựng
Nghiên cứu điều chỉnh mức lương cơ sở
Điều 60 Luật BHXH - Cần tuyên truyền cho tốt, sao phải sửa ngay?
Đề xuất chế độ thai sản trường hợp mang thai hộ
Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015
Chính phủ ban hành nghị quyết về chính sách Bảo hiểm y tế
Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi
Thị trường lao động: Tận dụng cơ hội khi tham gia AEC
Bài học tăng năng suất lao động từ một người Nhật
Vì sao nhiều lao động chấp nhận kiếm tiền bằng mọi giá?
Lương hưu và tuổi nghỉ hưu sẽ thay đổi từ đầu 2016
Báo Lao Động và Quỹ Châu Á: Phát động cuộc thi “Thủ tục khiếu nại LĐ và hoạt động tư vấn pháp lý”
Không ngừng việc người được tại ngoại điều tra
Thẩm quyền, trình tự thủ tục giải quyết khiếu nại về BHXH
Giải quyết chế độ ốm đau, thai sản: Thanh toán trước, gộp sổ sau
Tin nóng: Chính phủ thống nhất sửa Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội
LUẬT BHXH MỚI: CÔNG NHÂN VỀ GIÀ CÓ LƯƠNG HƯU
Cạm bẫy dịch vụ việc làm miễn phí
Quy định BHXH mới: Đảm bảo lợi ích lâu dài
Xác định thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc
Hưởng BHXH một lần không lợi bằng quy định của Luật BHXH năm 2014
Gần 90.000 công nhân PouYuen đình công vì “không được hưởng BHXH 1 lần”
Trang 1 trong 2Đầu tiên    Trước   [1]  2  Tiếp   Cuối    
LIÊN KẾT WEBSITE
NGƯỜI DÙNG TRỰC TUYẾN
People Online Thành viên online:
Visitors Khách: 37
Members Thành viên: 0
Total Users Tổng cộng: 37

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

4,251,052