07 Tháng Mười Hai 2022 ..:: LAO ĐỘNG » Tin tức chung ::.. Đăng Nhập
 Xem chi tiết
Điều kiện được BHYT chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh
(Cập nhật: 08/06/2015 23:53:41)

Bà Nguyễn Thị Thủy nhập viện Bệnh viện Bạch Mai, Khoa Y học hạt nhân ngày 5/1/2015, ra viện ngày 24/2/2015, thanh toán ra viện ngày 25/2/2015. Tổng số tiền thanh toán là 15.847.974 đồng, trong đó số tiền đồng chi trả 20% là 14.997.974 đồng.

Bà Thủy vào viện lần thứ hai, điều trị nội trú, được chỉ định phẫu thuật u não tại Khoa Y học hạt nhân, Bệnh viện Bạch Mai, vào viện ngày 25/2/2015, ra viện ngày 20/3/2015, thanh toán ra viện ngày 20/3/2015. Tổng số tiền thanh toán là 28.850.370 đồng, trong đó số tiền đồng chi trả 20% là 8.180.840 đồng.

Bà Thủy hỏi, bà có được lấy giấy chứng nhận đủ điều kiện không phải đồng chi trả cho những lần khám chữa bệnh đúng tuyến trong năm tài chính 2015 không? Bà có được thanh toán số tiền chênh lệch đồng chi trả 20% vượt quá 6 tháng lương cơ sở của lần điều trị thứ nhất và thanh toán số tiền đồng chi trả 20% được miễn chi trả do đủ điều kiện theo Luật BHYT sửa đổi không? Nếu được hưởng những quyền lợi trên bà Thủy phải thực hiện những thủ tục gì và đến cơ quan nào?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời bà Thủy như sau:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 22 của Luật BHYT, người bệnh có thẻ BHYT được Quỹ BHYT chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi khi có 2 điều kiện như sau: 

- Có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia BHYT đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh; 

- Có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.

Nghị định số 105/2014/NĐ-CP của Chính phủ và Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC đã hướng dẫn chi tiết quy định này. Đề nghị bà Thủy đến Bảo hiểm xã hội nơi đang cư trú hoặc Bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ BHYT của bà để được hướng dẫn chi tiết.

Chinhphu.vn

Nguồn: Chinh phủ


Tin - Bài khác
Hàng loạt cán bộ lãnh đạo sẽ được nâng tuổi nghỉ hưu
Đại hội đại biểu Đảng bộ Tổng LĐLĐVN lần thứ XXVI, nhiệm kỳ 2015-2020: Tiếp tục đổi mới hoạt động công đoàn
Không nên áp giá trần sức lao động
Mất việc oan uổng vì công ty “thay đổi cơ cấu”
Thẩm quyền cho thôi việc, nghỉ hưu đối với CCVC
Hướng dẫn điều chỉnh lương hưu trường hợp nghỉ trước 1995
Đại biểu QH mổ xẻ Điều 60 Luật BHXH
Lương hưu hơn 900.000 đồng/tháng, NLĐ có sống nổi không?
Nhiều ý kiến tán thành sửa Điều 60 Luật BHXH
Thủ tướng nhấn nút khai trương Cổng TTĐT Bảo hiểm xã hội Việt Nam
Lĩnh BHXH một lần: Lợi trước mắt, nhưng sau sống bằng gì?
Tiền lương và chế độ của viên chức được cử đi biệt phái
Bộ Lao động đề xuất lộ trình giảm tỷ lệ hưởng lương hưu
Báo động đỏ tai nạn xây dựng
Nghiên cứu điều chỉnh mức lương cơ sở
Điều 60 Luật BHXH - Cần tuyên truyền cho tốt, sao phải sửa ngay?
Đề xuất chế độ thai sản trường hợp mang thai hộ
Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015
Chính phủ ban hành nghị quyết về chính sách Bảo hiểm y tế
Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi
Thị trường lao động: Tận dụng cơ hội khi tham gia AEC
Bài học tăng năng suất lao động từ một người Nhật
Vì sao nhiều lao động chấp nhận kiếm tiền bằng mọi giá?
Lương hưu và tuổi nghỉ hưu sẽ thay đổi từ đầu 2016
Báo Lao Động và Quỹ Châu Á: Phát động cuộc thi “Thủ tục khiếu nại LĐ và hoạt động tư vấn pháp lý”
Không ngừng việc người được tại ngoại điều tra
Thẩm quyền, trình tự thủ tục giải quyết khiếu nại về BHXH
Giải quyết chế độ ốm đau, thai sản: Thanh toán trước, gộp sổ sau
Tin nóng: Chính phủ thống nhất sửa Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội
LUẬT BHXH MỚI: CÔNG NHÂN VỀ GIÀ CÓ LƯƠNG HƯU
Trang 1 trong 2Đầu tiên    Trước   [1]  2  Tiếp   Cuối    
LIÊN KẾT WEBSITE
NGƯỜI DÙNG TRỰC TUYẾN
People Online Thành viên online:
Visitors Khách: 11
Members Thành viên: 0
Total Users Tổng cộng: 11

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

4,250,858